Mua xe máy ở tiệm cầm đồ, có hợp pháp?

Thứ Hai, 25/05/2020, 11:01 (GMT+7)

Tôi định mua chiếc xe máy ở tiệm cầm đồ vì thấy còn mới, giá lại tốt. Xin hỏi, việc này có hợp pháp không?

Luật sư tư vấn

Theo quy định Bộ luật Dân sự 2015, cầm cố tài sản là một trong những biện pháp đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự. Một bên (bên cầm cố) giao tài sản để thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ. Việc cầm cố tài sản phải được lập văn bản, có thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính.

Khi hết thời hạn cầm cố, bên nhận được quyền xử lý tài sản theo phương thức đã thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật, căn cứ khoản 2 Điều 314 Bộ luật Dân sự năm 2015.

Do đó, nếu bên cầm cố và bên nhận cầm cố thỏa thuận về việc xử lý tài sản hoặc hết thời hạn cầm cố mà chủ chiếc xe vẫn chưa thực hiện đầy đủ nghĩa vụ theo hợp đồng cầm cố thì người chủ tiệm cầm đồ sẽ được quyền bán xe máy cho bạn.

Hai bên sẽ thỏa thuận hợp đồng mua bán tài sản thông thường, theo quy định Bộ luật Dân sự năm 2015, và phải được công chứng, chứng thực theo điểm g khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA.

Về hợp đồng mua bán tài sản, bạn có thể xác lập với chủ sở hữu chiếc xe. Trường hợp không thể liên lạc với chủ chiếc xe, bạn có thể làm Hợp đồng mua bán xe trực tiếp với chủ cửa hàng cầm đồ. Sau khi hoàn tất thủ tục, bạn làm thủ tục đăng ký xe máy tại cơ quan công an cấp huyện hoặc tỉnh tùy thuộc vào nơi bạn cư trú, theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA.

Theo: VNEXPRESS.NET

.